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RATIBA YA MBIO ZA MWENGE MWAKA 2018 WILAYA YA KISARAWE 

MUDA TUKIO UMBALI 

KM 

MAHALI MUHUSIKA 

12:00Asubuhi Msafara kuelekea eneo la 

mapokezi 

17Km Airport  DC,KUU, 

Watumishi na 

wageni 

1:00-3:30 

Asubuhi 

Kuwasili eneo la Mapokezi 

• Kupokea Mwenge wa 

Uhuru 

• Wimbo maalum wa 

Mwenge 

• Burudani: kikundi hamasa 

na mdundiko 

 Airport  DC & wote 

3:30- 4:10 

Asubuhi 

Msafara kuelekea chuo cha FDC 19.8 Km Sanze  DC &wote 

4:10 -4:20 

Asubuhi 

Msafara kuwasili na kutembelea 

chuo cha FDC 

• Ujumbe wa Mwenge 

• Utekelezaji wa utoaji 

mafunzo ya ufundi stadi 

kwa vijana 

• Maonesho wanafunzi FDC, 

YEE 

 Sanze  Kiongozi mbio za 

Mwenge 

4:20 -4:25 

Asubuhi 

Msafara kuelekea Seminary  0.5Km Sanze  DC &wote 

4:25- 5:25 

Asubuhi 

Kuwasili eneo la chai  

• Kupata kifungua kinywa na  

• kutembelea uwekezaji 

katika elimu. 

• Salamu za Mwenge 

 Sanze  DC &wote 

5:25 – 7:00 

Mchana 

Msafara kuelekea mradi wa 

madarasa – Yombolukinga 

70Km Yombolukinga  DC & wote. 

7:00 – 7:33 

Mchana 

Msafara kuwasili Yombolukinga  

• Uzinduzi mradi wa 

madarasa 

• Zawadi kwa wanafunzi 

waliofanya vizuri 

• Burudani : hamasa  

• Gawio la michango ya 

mwenge 

 yombolukinga Kiongozi mbio za 

Mwenge. 



MUDA TUKIO UMBALI 

KM 

MAHALI MUHUSIKA 

7:33- 7:20 

Mchana 

Msafara kuelekea mradi wa 

barabara - Titu 

18Km Titu  DC & wote 

7:20- 7:35 

Mchana 

Msafara kuwasili Titu 

• Kuweka jiwe la Msingi 

katika daraja 

 Titu  Kiongozi mbio za 

Mwenge 

7:35- 8:00 

Mchana 

Msafara kuelekea Chole Sekondari  10Km Chole  DC & wote 

8:00- 9:00 

Mchana 

Msafara kuwasili chole Sekondari 

• Burudani  

• Kupata chakula cha 

Mchana 

 Chole  DC & wote 

9:00- 9:10 Alasiri Msafara kuelekea mradi wa 

Majengo kituo cha Afya - Chole 

05Km Chole  DC & wote 

9:10-9:15 Alasiri Kuwasili Chole  

• Kutembelea majengo ya 

Kituo cha Afya 

 Chole  Kiongozi mbio za 

Mwenge 

9:15-9:20 Alasiri • Kuona na kupokea Taarifa 

za shughuli za Mapambano 

dhidi ya MALARIA 

 Chole Kiongozi mbio za 

Mwenge 

9:20-9:25 Alasiri • Kuona na kupokea Taarifa 

za shughuli za mapambano 

dhidi ya UKIMWI 

 Chole Kiongozi mbio za 

Mwenge 

9:25-9:30 Alasiri • Kuona na kupokea Taarifa 

za shughuli za mapambano 

dhidi ya MADAWA YA 

KULEVYA 

 Chole Kiongozi mbio za 

Mwenge 

9:30- 4:00 Jioni Msafara kuelekea Maneromango 

sekondari 

25Km Mango Sokoni  DC &wote 

4:00- 4:15 Jioni Msafara kuwasili maneromango 

Sekondari 

• Kutembelea Klabu ya 

rushwa–sekondari 

• Mazoezi ya sayansi kwa 

vitendo (kemia) 

 Mango Sokoni  Kiongozi mbio za 

Mwenge. 

4:15- 4:20 Jioni Msafara kuelekea maneromango 

ofisi ya Kata 

2km Mango sokoni DC & wote. 



MUDA TUKIO UMBALI 

KM 

MAHALI MUHUSIKA 

4:20- 4:25 Jioni  Msafara kuwasili ofisi ya Kata  

• Uzinduzi ofisi ya Kata  

 Mango Sokoni Kiongozi mbio za 

Mwenge. 

10:25-11:00 Jioni Msafara kuelekea eneo la Mkesha 

- 

33Km Mitengwe DC &wote 

11:00-12:00 Jioni Msafara kuwasili eneo la mkesha 

• Kukagua mabanda ya 

wajasiliamali,Upimaji 

VVU,Uthibiti wa dawa za 

kulevya 

• Wimbo wa Taifa 

• Kusoma Risala ya Utii kwa 

Mh Rais 

 Mitengwe  Kiongozi mbio za 

Mbio za Mwenge 

12:00-2:00 Usiku Burudani na hamasa kutoka kwa 

vikundi mbalimbali 

- Burudani: wasanii 

 Mitengwe  Mshereheshaji  

2:00-3:30 Usiku Chakula wote 

• Utowaji wa zawadi  

 Mitengwe  Kamati ya chakula  

3:30-11:00 

Asubuhi 

Mkesha   Mitengwe  Mratibu  

11:00-

12:00Asubuhi 

Chai na usafi   Mitengwe  Wote  

12:00-

12:30Asubuhi 

Kupokea Taarifa ya upimaji VVU  Mitengwe  DC 

12:30-2:00 

Asubuhi 

Msafara kuelekea Kibaha Dc 

(Soga) 

22Km Mitengwe  Kiongozi mbio za 

Mbio za Mwenge 

2:00-3:00 

Asubuhi 

Makabidhiano  Soga DC 

3:00- 5:00 

Asubuhi   

Msafara Kurejea Kisarawe 72Km kisarawe DC 

 



RAMANI YA MBIO ZA MWENGE WA UHURU WILAYA YA KISARAWE 2018 

 

 

 

 

 

AIRPORT :1 

FDC VOCATIONAL  & SEMINARY SEC  :2 

S/M YOMBO 

LUKINGA :3 

TITU-KIAHALE ROAD:4 

• MANEROMANGO 

SEC  

• MANEROMANGO 

WEO OFFICE: 6 

 

MITENGWE :7 

KIBAHA DC:8 

MWENGE UTATEMBEA KM 294.3 

 

CHOLE SEC & 

HEALTH 

CENTER :5 



 

GHARAMA ZA MIRADI NA WACHANGIAJI 

MCHANGANUO WA GHARAMA NA WACHANGIAJI UNAOONESHA NGUVU ZA WANANCHI, 

HALMASHAURI YA WILAYA NA SERIKALI KUU   

 

NA AINA YA MRADI MAHALI JAMII HALMASHAURI SERIKALI KUU JUMLA 

01 Kutembelea Uwekezaji 

wa elimu Chuo cha 

Maendeleo ya 

Wananchi FDC 

Sanze 0.00 1,600,000.00 110,000,000.00 111,600,000.00 

02. Uwekezaji wa elimu 

Kisarawe Junior 

Seminari 

Sanze 0.00 0.00 5,185,850,651.00 5,185,850,651.00 

03. Ujenzi wa madarasa 3, 

ofisi na vyoo matundu 

2 na Ukarabati wa 

Vyoo Matundu 9 shule 

ya msingi Yombo 

lukinga 

Yombolukinga 4,000,000.00 18,500,000.00 66,600,000.00 89,100,000.00 

04. Ujenzi wa daraja 

kwenye barabara ya 

Chole-Kihare-

Vikumburu 

Titu 0.00 0.00 421,558,894.00 421,558,894.00 

05. Ujenzi wa nyumba ya 

mganga, wodi ya 

wazazi, wodi ya 

upasuaji na maabara 

kituo cha afya Chole 

Chole 0.00 0.00 400,000,000.00 400,000,000.00 

06 Kutembelea Klabu ya 

wapinga Rushwa 

maneromango 

Sekondari 

Maneromango 0.00 0.00 0.00 0.00 

07. Ujenzi wa ofisi ya 

Kata Maneromango 

Maneromango 4,844,000.00 12,460,000.00 8,696,000.00 26,000,000.00 

 JUMLA KUU 8,844,000.00 32,560,000.00 6,192,705,545.00 6,234,109,545.00 

 

 

 

 

 



 

 

TAARIFA YA UWEKEZAJI WA ELIMU CHUO CHA MAENDELEO YA WANANCHI 

KISARAWE KWA KIONGOZI WA MBIO ZA MWENGE WA UHURU KITAIFA 

TAREHE 16.07.2018 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, ndugu Charles Francis Kabeho 

Chuo cha Maendeleo ya wananchi Kisarawe kimerithi Majengo ya shule ya kati ya wasichana 

(Middle School) ikimilikiwa na Kanisa la Kilutherani (KKKT) kuanzia mwaka 1975 baada ya 

Kanisa la Kilutheri kukabidhi kwa Serikali majengo hayo mwaka 1970. Kwa wakati huo vyuo 

vya Maendeleo ya Wananchi vilikuwa chini ya Wizara ya Elimu ya Taifa, mwaka 1990 vyuo 

vilihamishiwa kwenda Wizara ya Serikali za mitaa na masoko.  

Baada ya muda mfupi tena vikamilikishwa Wizara ya Jamii Wanawake na Watoto na kisha 

Wizara ya Afya kwa sasa Vyuo vipo chini ya Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia. 

MAHALI CHUO KILIPO 

Chuo cha Maendeleo ya Wananchi Kisarawe kipo Mkoa wa Pwani Wilaya ya Kisarawe, Tarafa 

ya Sungwi, Kata ya Kazimzumbwi, Kitongoji cha Sanze, ambacho kipo katika mlima wa 

matumaini kilometa 32 kutoka Jijini Dar es salaam na kilometa 2 kutoka Kisarawe Mjini. 

MIPANGO YA CHUO 

1. Kutoa mafunzo yenye kuongeza maarifa, stadi  na mbinu mbalimbali za kutanzua 

matatizo halisi ya Wananchi ili wajiletee maendeleo kwa kutumia rasilimali zilizopo 

2. Mwisho wa Mafunzo wanachuo/washiriki wawe na uwezo wa kushirikiana na Asasi 

nyingine za Serikali, Madhehebu ya dini mbalimbali na mashirika yasiyo ya kiserikali na 

Wananchi kubuni na kutekeleza program na miradi madhubuti ya kutokomeza janga la 

UKIMWI na umaskini na kupiga vita rushwa. 

3. Mwisho wa mafunzo Mwanachuo mshiriki awe na uwezo wa Kubuni na kuendesha 

Programu mbalimbali zitakazoinua kiwango cha fikra, maarifa na stadi za wananchi 

kuhusu mazingira yao na ulimwengu kwa ujumla 

4. Mwanachuo/Mshiriki awe na uwezo wa kuendesha program mbalimbali za hifadhi ya 

mazingira kwa wananchi zinazohusu matumizi bora ya Ardhi kwa kuzingatia kanuni za 

kilimo na ufugaji, miti na maua, utunzaji wa vyanzo vya maji. 

5. Kuanzisha mradi wa kuchakata Mhogo na kutengeneza unga kwa kuwa mashine zipo 

tayari. Pia mradi huu utatumika kama sehemu ya mafunzo kwa wanachuo hasa somo la 

ujasiriamali. 

6. Kuongeza kozi zingine ambazo bado hatujafanikisha kuwa nazo kama kozi ya useremela, 

na kilimo. 

Ndugu Mgeni Rasmi, karibu utembelee baadhi ya fani ulizonazo hapa Chuoni kwetu 

MAFUNZO  

Chuo kinatoa Mafunzo katika fani zifuatazo  

1. Ufundi Uashi 

2. Umeme wa Majumbani 

3. Upishi 

4. Ushonaji 

5. Umakanika 

6. Umeme wa magari na 

7. Uchomeleaji 

 



 

Kutokana na mahitaji ya jamii tunao wanachuo ambao tumewadahili na kuwasajili kufanya 

Mitihani ya VETA kulingana na uchaguzi wa fani walizopendelea kusoma hivyo wanasoma kwa 

kufuata mitaala ya VETA. 

UDAHILI 

Ndugu Mgeni Rasmi. Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa mwaka 2018, Katika 

kipindi cha mwaka 2016-2017/18 Chuo kimeweza kupokea kutoka Serikali kuu jumla ya 

Shilingi 110,000,000.00 ikiwa shilingi 48,000,000.00 fedha ya chakula, shilingi 7,000,000.00 

fedha ya ujenzi wa vyoo, Shilingi 35,000,000.00 fedha za ukarabati na shilingi 20,000,000.00 

kwaajili ya uimarishaji wa kozi mbalimbali zinazotolewa hapa chuoni. Chuo kimepokea jumla 

ya shilingi 1,600,000.00 fedha kutoka Halmashauri kwa ajili ya ukarabati wa mabweni. 

Ndugu Mgeni Rasmi, Kiongozi wa mbio za mwenge wa uhuru Kitaifa 2018 katika kuongeza 

fursa ya Elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi tunaunga kauli mbiu ya Mhe.  Rais wetu 

Mpendwa Mhe. John Pombe Joseph Magufuli ya Tanzania ya Viwanda. Chuo tulitoa nafasi 5 za 

wanachuo kusoma bure bila malipo yoyote kwa wasichana waliopata mimba za utotoni na 

wakina mama wasiojiweza kwa Kata Jirani na Chuo katika Halmashauri yetu hata hivyo 

tunaendelea na kutoa nafasi hizi kwa Kata zingine zaidi. 

WATUMISHI 

Chuo kina Jumla ya Watumishi 24 chini ya Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia na mmoja  ni 

Mtumishi wa Kujitolea 14 ni Wanaume na 11 ni Wanawake. 

 

CHANGAMOTO 

Ndugu Mgeni Rasmi Kiongozi wa mbio za mwenge wa Uhuru Kitaifa 2018. Chuo kina Kabiliwa 

na Changamoto mbalimbali ikiwa ni pamoja na  

1. Chuo kutokuwa na Hati miliki ya eneo  

2. Uhaba wa Maji 

3. Kutokuwa na vifaa na zana za kisasa za kujifunzia na kufundishia  

4. Watumishi kutolipwa stahiki zao kwa wakati ikiwa ni pesa za Uhamisho na Likizo  

5. Ukosefu wa Karakana za Kisasa kwa ajili ya Mafunzo ya Vitendo 

 

MAFANIKIO 

Baadhi ya Mafanikio na utekelezaji ni kama ifuatavyo. 

Wahitimu wengi wa Chuo chetu wamejiajiri kwa Kazi za Ufundi waliopata hapa Chuoni na 

wengine wameajiriwa katika taasisi mbalimbali za Serikali na binafsi hivyo wanashiriki katika 

kujenga uchumi wa nchi yetu.  

 

“MWENGE OYEEEEEEEEEEEEE” 

 

 

 

 

 

 



 

 

TAARIFA YA UWEKEZAJI WA ELIMU “KISARAWE LUTHERAN JUNIOR 

SEMINARY” KWA KIONGOZI WA MBIO ZA MWENGE WA UHURU KITAIFA 

TAREHE 16.07.2018 

Ndugu Mgeni Rasmi, Mhe. Charles Kabeho (Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa) 

Mhe. Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, 

Watendaji Wakuu wa Serikali na Taasisi za vyombo vya ulinzi naUsalama, 

Viongozi wa vyama, Madiwani na Watendaji Kata wote, 

Viongozi mbalimbali wa Dini mliojumuika nasi hapa, 

Wageni Waalikwa na 

Wananchi wote mliohudhuria sherehe hizi za Mwenge katika kituo chetu, mabibi na mabwana 

Bwana Yesu Kristo asifiwe, Asalaam aleikum, Tumsifu Yesu Kristu! 

UTANGULIZI 

Kwa niaba ya Baba Askofu Dr Alex Malasusa mkuu wa Dayosisi ya Mashariki na Pwani; 

tunamshukuru Mungu aliyetupa neema ya kuwepo leo na kushiriki katika tukio hili mhimu la 

kitaifa. Kwa niaba ya uongozi  wa  KKKT- Dayosisi ya  Mashariki na Pwani, Bodi ya shule na 

Menejimenti ya “Kisarawe Lutheran Junior Seminary” napenda kutoa shukrani za dhati  kwa 

uongozi wa serikali ya Mkoa wa Pwani na wilaya yetu ya Kisarawe kwa kutambua mchango wa 

KKKT-DMP katika utoaji wa Elimu katika nchi yetu.  

Mh Mgeni rasmi, kwetu sisi imekuwa ni faraja kubwa kuwa miongoni mwa miradi inayopitiwa 

na Mbio za Mwenge wa Uhuru kwa mwaka huu wa 2018. Tunashukuru sana na kwa heshima, 

kwa niaba ya Baba Askofu, naomba kuwakaribisha rasmi nyote katika kituo hiki cha Kanisa. 

1.1 HISTORIA FUPI YA SHULE. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, shule hii ilianzishwa rasmi mwaka 1992 ikiwa na wanafunzi 40 

(wasichana 20 na wavulana 20). Shule ina eneo lenye ukubwa wa mita za mraba 496,125 lililopo 

katika kitongoji cha Sanze katika Halmashauri ya Kisarawe Mkoa wa Pwani. Shule ni ya bweni 

(wavulana na wasichana) ina kidato cha kwanza hadi kidato cha sita na ina uwezo wa kuchukua 

wanafunzi 600. Shule hii inamilikiwa na KKKT-Dayosisi ya Mashariki na Pwani. Kwa sasa 

shule ina jumla ya wanafunzi 357 (Wasichana 180 na Wavulana 177); ina watumishi 41, Walimu 

26 na Wafanyakazi wasio Walimu 15. 

2.0 GHARAMA ZA UJENZI WA SHULE 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Shule hii imejengwa kwa nguvu za washarika wa KKKT-Dayosisi 

ya Mashariki na Pwani. Pia, kwa misaada mbalimbali toka kwa wadau wa Elimu wa ndani na nje 

ya nchi. Shule ina vyumba vya madarasa 10, majengo mawili ya utawala, Majengo 11 ya 

mabweni (matano ya wasichana na 6 ya wavulana), Jengo kwa ajili ya kulia chakula lenye jiko 

linalotumia mfumo wa gesi ya kupikia, Jengo la Maabara kwa ajili ya masomo ya sayansi, na 

Jengo kwa ajili ya matibabu ya huduma ya kwanza. 

Mhe Mgeni rasmi, shule ina nyumba 6 kwa matumizi ya watumishi; tuna “Generator” kwa ajili 

ya kukabiliana na tatizo la umeme wakati wa masomo, pia, kisima cha maji. Aidha, shule ina 

mfumo wa kuvuna maji ya mvua na kwa ajili ya maji ya kunywa shule ina mashine maalum ya 

umeme kwa ajili kuchemsha na kuchuja maji ya kunywa. Thamani ya mradi huu ni shilingi za 

kitanzania 5,185,850,651.0 

 

 

 



 

 

 

3.0 MAFANIKIO YA SHULE 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Lengo kuu la kuanzishwa kwa shule hii kuandaa watumishi wa 

Kanisa na Taifa kwa kutoa elimu katika misingi ya Kiroho, na Maadili ya Kikristo “School 

mission: To prepare students serve both the church and the nation” Katika mitihani ya kitaifa ya 

kidato cha nne, shule imekuwa na wastani wa 60% ya wanafunzi wake kuwa na sifa ya kujiunga 

na kidato cha tano. Katika mitihani ya Taifa ya Kidato cha Sita shule imekuwa na wastani wa 

97% ya wanafunzi kuwa na sifa ya kujiunga na vyuo vikuu na vyuo vya Elimu ya juu. Aidha, 

shule imefanikiwa kwa kiasi kikubwa kuandaa watumishi wanaotumika maeneo mbalimbali 

ndani ya kanisa, taifa na wengine nje ya nchi (ambao ni walihitimu katika shule yetu).  

Shule ina utaratibu wa kila muhula kuendesha semina mbalimbali ili kuwawezesha  wanafunzi 

kujitambua, kujikinga na magonjwa ya kuambukiza, kujiepusha na vishawishi, Athari za 

madawa ya kulevya, athari za utandawazi na kupambana na rushwa kwa kutumia wawezeshaji 

kutoka ndani na nje ya shule. Elimu bora ya Kiroho, Maadili na Malezi itolewayo katika shule 

hii inawaandaa wanafunzi wanapohitimu kulitumikia Taifa wakiwa raia wema. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Licha ya Watanzania kunufaika na shule hii kupitia wahitimu 

mbalimbali. Shule imetoa ajira kwa watanzania 41 na kati ya ajira hizo wafanyakazi saba 7 ni 

wakazi wa maeneo yanayoizunguka shule. Hata hivyo, yako baadhi ya maeneo ya shule ambayo 

Dayosisi ya Mashariki na Pwani kwa utaratibu na makubaliano maalumu imeruhusu wananchi 

wa maeneo haya kutumia kwa kilimo cha mazao ya muda mfupi. 

Shule imeweza kuwaunganisha  wakuu wa shule za Msingi  nne za Halmashuri ya Kisarawe na 

shirika lisilokuwa la Kiserikali la UPENDO na hivyo shirika hilo kugawa magodoro ya kulalia 

ya siyopungua 2,000 na vifaa vya elimu kwa wanafunzi wa shule za msingi  Sanze, Chanzige, 

Kibasila na Visegese. 

Mh mgeni rasmi, hata hivyo uwepo wa shule hii katika eneo hili umewanufaisha wakazi wa eneo 

hili kwa fulsa ya kuuza vyakula kwa wanajumuiya ya seminary. 

5.0 CHANGAMOTO. 

Mheshimiwa mgeni rasmi, pamoja na mafanikio yaliyotajwa hapo juu, shule ina changamoto 

kadhaa kama zifuatavyo:- 

• Upatikanaji wa wanafunzi wenye sifa stahiki kukidhi uwezo wa shule wa wanafunzi 600. 

• Ulipaji wa ada kwa wakati na ukamilifu hii ni kutokana na uwezo au vitapato vya wazazi. 

• Baadhi ya wananchi kuvamia maeneo ya shule kwa shughuli mbalimbli bila kibali cha 

shule hivyo, kuleta migogoro na Kanisa isiyo ya lazima. 

6.0 MIKAKATI YA KUTATUA CHANGAMOTO. 

• Kuendelea na program maalum ya mafunzo rekebishi kwa wanafunzi ili kuongeza ufaulu 

kwa wanafunzi ili kuitangaza shule kutokana na ubora wa matokeo na hivyo kuongeza 

idadi ya wanafunzi. 

• Kuanzisha miradi mbalimbali ya kujitegemea ili kuongeza kipato kwa shule na kwa sasa 

miradi ya bustani na duka imekwisha anzishwa. 

• Kuendelea kushirikiana na serikali ya Kijiji na Wilaya kutatua changamoto za uvamizi 

wa aridhi ya eneo la shule. 

 



 

 

 

7.0 HITIMISHO. 

Tunamshukuru Mungu kwa hapa tulipofika; pia tunawashukuru wadau mbalimbali wa shule 

walioisaidia shule kufikia mafanikio haya. Tunawaomba wasichoke kutuunga mkono 

tunapoendelea kukabiliana na changamoto zilizo mbele yetu. 

Tunaushukuru sana uongozi wa Mkoa na Wilaya yetu ya Kisarawe kwa kuona vema ratiba ya 

Mwenge mwaka huu ufikie katika shule yetu ya Seminary Kisarawe ikiwakilisha sekta binafsi 

katika utoaji wa elimu katika Wilaya yetu. 

Kwa niaba ya uongozi wa Kanisa Dayosisi ya Mashariki na Pwani; tunakutakia afya njema 

kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa pamoja na timu yako nzima kwa majukumu 

mliyonayo Kitaifa. Tunawatakia baraka za Mungu wote mliojumuika nasi hapa Seminary katika 

hukio hili la kihistoria katika shule yetu. 

Naomba kuwasilisha! 

MWENGE OYEEEEEEEEEEEEE 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

TAARIFA YA MRADI WA UJENZI WA MADARASA 3, OFISI NA VYOO SHULE YA 

MSINGI YOMBO LUKINGA KWA KIONGOZI WA MBIO ZA MWENGE WA UHURU 

KITAIFA TAREHE 16.07.2018 

UTANGULIZI 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, Ndugu Charles Francis Kabeho 

Sisi  wananchi  wa Kata  ya Chole Kijiji cha Yombolukinga tunayo  furaha  kubwa 

kukukaribisha  wewe na  msafara wako kijijini kwetu  kwa  ajili ya kutuzindulia mradi wa 

ujenzi wa   madarasa matatu na ofisi ya Walimu.  

Mradi  huu wa ujenzi  wa madarasa na ofisi ulianza kutekelezwa tarehe 10/03/2018. Kutokana 

na changamoto ya uchakavu wa madarasa ya awali wananchi wa Yombo Lukinga walianza 

kujenga madarasa mawili kwa jitihada zao wenyewe na baadae serikali ikaleta fedha kwa ajili 

ya ujenzi wa madarasa haya matatu ambayo tanaomba leo utuzindulie. 

Lengo la mradi 

Lengo la ujenzi wa madarasa na ofisi ya Walimu ni kuboresha miundombinu ya kufundishia na 

kujifunzia ili kuinua taaluma 

Faida ya mradi 

Faida ya mradi huu ni kuwa na mazingira bora ya upatikanaji wa elimu kwa wanafunzi pamoja 

na mazingira mazuri ya kufanya kazi walimu. 

GHARAMA ZA MRADI; 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge Kitaifa mwaka 2018, 

Mradi huu umejumuisha ujenzi wa madarasa haya matatu,ofisi, vyoo vya walimu matundu 

mawili na ukarabati wa vyoo matundu 10 

Gharama za mradi huu zimetokana na fedha kutoka serikali kuu kiasi cha shilingi 66,600,000.00 

nguvu za wananchi shilingi 4,000,000.00 Pia Halimashauri imechangia kiasi cha shilingi 

12,000,000.00 ambazo zimetolewa kwa ajili ya ukamilishaji wa madarasa mawili na ofisi ya 

walimu yaliyojengwa kwa nguvu za wananchi na shilingi 6,500,000.00 kwa ajili ya kuweka 

marumaru kwenye madarasa 3 na ofisi kwenye mradi wa P4R. 

Kiasi kilichotumika mpaka sasa ni shilingi 65,675,930.00 kwa ujenzi wa madarasa 3 na 

utengenezaji wa madawati 75, ofisi ya mwalimu, ujenzi wa choo cha walimu  matundu 2 na 

ukarabati wa matundu 10 ya vyoo (Matundu 7 ya wanafunzi wa kawaida (wasio na ulemavu), 

matundu 2 ya vyoo kwa ajili ya wanafunzi walemavu na chumba kimoja kwa ajili ya Wanafunzi 

Wasichana) 

 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa,  

Kwa heshima na tahadhima tunakuomba sasa utuzindulie mradi wetu wa ujenzi wa madarasa 

matatu na ofisi, na kukagua ujenzi wa madarasa 2 yanayojengwa kwa nguvu za wananchi. 

 

 

“MWENGE OYEEEEEEEEEEEEE” 

NI SISI WANANCHI WA KIJIJI CHA YOMBO LUKINGA 

 



 

 

TAARIFA YA MRADI WA UJENZI WA DARAJA KWENYE BARABARA YA CHOLE-

KIHARE-VIKUMBURU KWA KIONGOZI WA KIONGOZI WA MBIO ZA MWENGE 

WA UHURU KITAIFA TAREHE 16.07.2018 

UTANGULIZI 

Ndugu kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru kitaifa mwaka 2018, Charles Francis 

Kabeho, Kwa niaba ya wananchi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe tunayo furaha kubwa 

sana kukukaribisha wewe na msafara wako. 

Ujenzi wa daraja hili ulianza mwezi Februari, 2018. Hadi sasa kazi ipo kwenye hatua ya 

umaliziaji kwani ujenzi wa daraja na makalvati kwenye maingilio ya daraja umekamilika. Kwa 

sasa kazi zinazoendelea ili kukamilisha daraja hili ni Ujenzi wa kingo za mto (gabion boxes), 

urekebishaji wa mto (river training), Kujenga barabara ya kuingia na kutokea darajani mita 660 

na kujenga kingo za daraja (guide rails) .Kukamilika kwa daraja hili kutasaidia kuimarisha 

shughuli za usafirishaji wa abiria na shughuli za ukuzaji wa uchumi wa Wananchi kwa maeneo 

ya Chole, Kihare, Kisangire, Koresa na Vikumburu kwa kipindi chote cha mwaka. 

GHARAMA ZA MRADI 

Ndugu, Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa mwaka 2018, mradi huu 

unagharimu jumla ya shilingi 421,558,894.00, Mradi huu upo ndani ya mkataba wa shilingi 

527,891,095.30 ambapo pia mkataba huu unajumuisha ujenzi wa daraja dogo linalogharimu 

jumla ya shilingi 69,502,590, kwenye barabara hii,aidha mkataba huu pia una fedha ya tahadhari 

kiasi cha shlingi 36,829,611.30 Fedha za mradi huu zimetolewa na Serikali kuu zikiwa ni 

ufadhili wa the government of the united kingdom of great Britain and Northen Ireland ya 

Department for development for International development (DFID).Mpaka kufikia hatua hii 

Mkandarasi wa mradi huu ameshalipwa jumla ya shilingi 256,918,154.76 (daraja shilingi 

227,989,649.76 na daraja dogo shilling 28,928,505.00). Gharama zote hapo juu zinajumuisha 

kodi ya serikali (VAT). Aidha mkataba huu unamsamaha wa Kodi hivyo mpaka sasa mkandarasi 

amelipwa jumla ya fedha isiyo na VAT jumla ya shilingi 217,727,249.80 (daraja hili shilingi 

193,211,567.60 na daraja dogo shilling 24,515,682.20).Gharama ya kodi iliyosamehewa na 

serikali kwenye malipo hayo ni shilingi 39,190,904.96 ambayo ni mchango wa serikali kwenye 

mradi huu mpaka kufikia hatua hii ya malipo. 

FAIDA ZA MRADI 

Ndugu, Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa mwaka 2018, mradi huu 

utakapokamilika unatarajiwa kuwa na faida zifuatazo:- 

• Kurahisisha usafirishaji wa abiria kwa wanavijiji vya Titu, Kihare,Kihare na Kisangire 

Koresa mpaka Vikumburu. Wananchi hawa watakuwa na uhakika wa usafiri kwa kipindi 

chote cha majira ya mwaka. 

• Kurahisisha usafrishaji wa mazao kwa wakulima wa vijiji vya Kihare, Kisangire na 

Koresa. 

• Wananchi wa Kihare, Kisangire na Koresa kuwa na Uhakika wa kufika Kituo cha Afya 

Chole kwa huduma zaidi za matibabu. 

• Wananchi wa Vijiji vya Kihare, Kisangire na Koresa kuweza kuhudumiwa na viongozi 

ngazi mbalimbali kwa vipindi vyote vya majira ya mwaka. 

Ndugu, Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa mwaka 2018, 

Kwa heshima na taadhima tunaomba utuwekee jiwe la Msingi daraja letu lenye urefu wa mita 

19.35M Aidha tunakutakia wewe na msafara wako safari njema. 

 

 

MWENGE OYEEEEEEEEEE!!!!!!! 



 

 

TAARIFA YA UBORESHAJI WA MIUNDO MBINU YA AFYA KATIKA  KITUO CHA 

AFYA CHOLE KWA KIONGOZI WA MBIO ZA MWENGE WA UHURU KITAIFA 

TAREHE 16.07.2018 

UTANGULIZI; 

Ndugu  Kiongozi  wa  Mbio  za Mwenge wa  Uhuru  Kitaifa, ndugu  Charles Francis 

Kabeho, 

Sisi Wananchi wa Kijiji cha Chole tunayo furaha kubwa kukukaribisha wewe na msafara wako. 

Mradi wa uboreshaji wa miundo mbinu ya afya unajumuisha ujenzi wa nyumba ya 

Mganga,Wodi ya wazazi,jengo la a upasuaji na maabara. Mradi huu ulianza tarehe 12/02/2018. 

Kukamilika  kwa  mradi  huu  kutawezesha  kituo cha afya kutoa huduma kwa Wananchi hivyo 

kuboresha huduma za Afya hasa akina mama na Watoto. 

 

Lengo la mradi  

Lengo la mradi ni kupunguza vifo vya mama wajawazito na watoto wachanga.  

 

Faida ya Mradi 

Faida ya mradi huu ni kupunguza umbali wa kupata huduma ya upasuaji, upatikanaji wa huduma 

bora na wataalam karibu na wananchi, kupunguza gharama za rufaa kwa wagonjwa, 

kumpunguzia mwananchi gharama za kufuata huduma  kwa mfano kwenye Hospitali ya Wilaya 

au Muhimbili kwa umbali wa zaidi ya kilometa 100.  

 

GHARAMA ZA  MRADI; 

 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru, 

Ujenzi  huu  utagharimu  kiasi  cha Shilingi 400,000,000.00  Hadi kufikia mwezi Julai kiasi cha 

shilingi 335,447,100.00 kimetumika. Mchanganuo wa fedha zilizotumika hizo ni kama 

ifuatavyo; 

 

MRADI GHARAMA KIASI KILICHOTUMIKA 

Ujenzi wa nyumba ya mganga 60,529,800.00 55,820,674.00 

Ujenzi wa wodi ya wazazi 130,319,745.00 100,787,085.00 

Ujenzi wa wodi ya upasuaji 118,708,455.00 92,678,422.00 

Ujenzi wa maabara 90,442,000.00 86,160,919.00 

JUMLA 400,000,000.00 335,447,100.00 

 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa; 

 

Wananchi wa Kijiji cha Chole tunatoa shkrani za dhati kwa Serikali yetu ya awamu ya Tano 

kupitia Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe kwa kufanikisha ujenzi wa Nyumba ya 

Mganga,wodi ya wazazi,wodi ya upasuaji na maabara. Pia tunashukuru kwa kutupa heshima 

kijiji chetu cha Chole kufikiwa na mbio za Mwenge wa Uhuru pamoja na ujumbe wake kwa 

mwa 2018.   

 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, 

Kwa heshima na tahadhima tunakuomba sasa utembelee na kukagua mradi wetu wa ujenzi wa 

nyumba ya Mganga,wodi ya wazazi,wodi ya upasuaji na maabara. 

 

 

“MWENGE OYEEEEEEEEEEEEE” 

 

NI SISI WANANCHI WA CHOLE 



 

 

 

 

TAARIFA YA KLABU YA WAPINGA RUSHWA SHULE YA SEKONDARI 

MANEROMANGO KWA KIONGOZI WA MBIO ZA MWENGE WA UHURU KITAIFA 

TAREHE 16/07/2018 

Ndugu Kiongozi 

Tulioko mbele yako ni wananchama wa klabu ya wapinga rushwa katika Shule ya Sekondari 

Maneromango. Klabu yetu ina jumla ya wanachama 35 wasichana 20 wavulana 15 Klabu ya 

Wapinga rushwa sekondari ya Maneromango ilianzishwa mwaka 2012 na kuzinduliwa rasmi na 

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru kitaifa Capten Honest Erenest Mwanossa tarehe 

1/07/2012 . 

Ndugu Kiongozi 

Klabu hii ya wapinga rushwa ilianzishwa hapa shuleni kwa lengo la kutujenga sisi wanafunzi 

kimaadili na kushiriki mapambano dhidi ya rushwa kwa kutoa elimu ya rushwa kwa vijana 

wenzetu na jamii inayotuzunguka  kwa kutumia njia mbalimbali kama maigizo, ngojera, nyimbo 

na kuandaa kazi za sanaa kama vibonzo ambazo zina ujumbe unaoonyesha madhara Rushwa na 

jinsi ya kuiepuka. 

Ndugu Kiongozi 

Jukumu la kupambana na Rushwa si la TAKUKURU wala Serikali peke yake bali ni la kila 

Mwananchi. Hivyo ni wajibu wetu sote kushiriki kikamilifu katika mapambano haya kwani 

pamoja tutashinda kama ujumbe wa mwenge mwaka 2018 unavyoeleza “ELIMU NI UFUNGUO 

WA MAISHA WEKEZA SASA KWA MAENDELEO YA TAIFA LETU”. Pia kauli mbiu 

dhidi ya Rushwa inayosema “KATAA RUSHWA –JENGA TANZANIA”. 

Hivyo, sisi wananchama wa klabu ya wapinga rushwa shule ya Sekondari Manerumango 

tunashirikiana na TAKUKURU Katika kutoa elimu kwa vijana na jamii yetu ili waweze 

kushiriki katika mapambo dhidi ya rushwa kwa maendeleo ya nchi yetu. 

Ndugu Kiongozi 

Kwa heshima na taadhima tunaomba wewe na hadhara yetu msikilize ujumbe tuliouandaa katika 

kuhamasisha mapambano dhidi ya Rushwa. 

 

Mwenge oyeeeeeeeeee! 

   

 

 



 

 

 

TAARIFA YA MRADI WA UJENZI WA OFISI YA KATA MANEROMANGO KWA 

KIONGOZI WA MBIO ZA MWENGE WA UHURU KITAIFA TAREHE 16.07.2018 

UTANGULIZI; 

Ndugu  Kiongozi  wa  Mbio  za Mwenge wa  Uhuru  Kitaifa, ndugu  Charles Francis 

Kabeho,  

Sisi Wananchi wa Kijiji cha Maneromango tunayo furaha kubwa kukukaribisha wewe na 

msafara wako katika kata ya Maneromango.  

Ujenzi wa ofisi hii ya  Kata ya Maneromango ulianza Disemba mwaka 2016 kwa nguvu za 

wananchi na baadae kupata usaidizi wa rasilimali fedha kutoka serikalini. 

Jengo hili la ofisi ya kata lina vyumba 4 na ukumbi 1 wa mikutano, hatua hii imefikiwa ili 

kuondoa changamoto ya ukosefu wa ofisi ya Afisa mtendaji kata na Wataalam ngazi ya kata. 

LENGO LA MRADI 

Lengo la mradi huu ni kuboresha utoaji wa huduma bora kwa Wananchi na kuboresha utendaji 

wa Maafisa ngazi ya Kata kwa kufanya kazi katika mazingira mazuri na ufanisi. 

FAIDA ZA MRADI 

Faida ya Mradi huu ni kuimarisha utawala bora, uhifadhi wa kumbukumbu pamoja na kutoa 

huduma kwa ukaribu kwa wananchi. 

 GHARAMA ZA  MRADI; 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge, 

Mradi wa ujenzi wa Ofisi ya Kata Maneromango umekamilika na Fedha zilizotumika mpaka 

sasa ni shilingi 26,000,000.00 kati ya hizo shilingi 12,460,000.00 ni fedha za mapato ya ndani 

ya Halmashauri, shilingi 8,696,000.00 fedha za ruzuku ya Maendeleo kutoka serikali kuu na 

shilingi 4,000,000.00 ni nguvu za wananchi wa Maneromango. 

 

HITIMISHO; 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa; Wananchi wa kata ya  

Maneromango tunatoa pongezi kwa Serikali yetu ya Tanzania ya awamu ya Tano kupitia 

Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe kwa kufanikisha ujenzi wa ofisi ya Kata Maneromango. 

Pia tunashukuru kwa kutupa heshima kijiji chetu cha Maneromango kufikiwa na mbio za 

Mwenge wa Uhuru  

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, 

Kwa heshima na tahadhima tunakuomba sasa utuzindulie mradi wetu wa ofisi ya Kata ya 

Maneromango. 

 

“MWENGE OYEEEEEEEEEEEEE” 

NI SISI WANANCHI WA MANEROMANGO 


