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1. TAARIFA YA UTEKELEZAJI SEKTA YA AFYA NA MAENDELEO YA JAMII 

KWA KIPINDI   CHA 2016/17 HADI DESEMBA 2017 

1.0 Utangulizi 

Wilaya ya Kisarawe ni miongoni mwa Wilaya 8 na Halmashauri 9 zilizoko Mkoa Pwani.Wilaya 

imegawanyika katika Tarafa nne (4) ambazo ni Sungwi, Maneromnago, Mzenga, na 

Cholesamvula.Aidha zipo Kata 17 na vijiji 66.Aidha, Wilaya ina vitongoji 216 vya vijijini na 19 

vya Mamlaka ya Mji Mdogo.  

Eneo la Wilaya 

Wilaya ina eneo la ukubwa wa kilomita za mraba 3,535 na ipo mita 1,000 juu ya usawa wa 

bahari. 

Idadi ya Watu  

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012, wakati huo wilaya ilikuwa na jumla 

ya watu 101,598 (wanawake 50,967 wanaume 50,631). Makadario ya sasa Wilaya ina jumla ya 

watu 114,054 ambapo wanawake ni 57,216 na wanaume ni 56,838.Wastani wa watu kwa kaya ni 

4.3. Ongezeko la watu ni wastani wa 2.1% kwa mwaka. 

Muundo wa Wilaya Kiutawala 

Kiutawala Wilaya imegawanyika katika tarafa 4 za Sungwi, Maneromango, Mzenga na 

Cholesamvula. Ina kata 17 na vijiji 66 vilivyoandikishwa kisheria. Kutokana na tangazo la 

serikali Wilaya sasa imekuwa na mamlaka ya mji mdogo wa Kisarawe wenye Kata nne ambazo 

ni Kisarawe, Kazimzumbwi, Msimbu na Kiluvya. Hatua iliyofikiwa, Mamlaka imeshapata 

wenyeviti wa vitongoji, Mwenyekiti na makamu na kamati tatu za mamlaka. 

2.0 Watumishi wa Idara ya Maendeleo ya Jamii  

Idara ya Maendeleo ya Jamii ina jumla ya watumishi 22; wanaume 5 na wanawake 17. Kati ya 

watumishi hao 3 wameazimwa kufanya kazi katika idara nyingine naTAMISEMI, Mmoja (1) ni 

Mratibi wa UKIMWI, wawili (2) wako TASAF. Aidha watumishi 9 wako ngazi ya kata. 

Kulingana na idadi ya Kata zilizopo 17 idara ina upungufu wa watumishi 8 kwa ngazi ya Kata.  

Vilevile Idara hii ni kiungo cha mahusiano inayofanya uraghibishi kwa jamii katika utekelezaji 

wa shughuli mbalimbali za maendeleo ili kuondokana na utegemezi, umaskini na kutumia fursa 
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ya rasilimali zilizopo katika kujiletea mabadiliko chanya ya kiuchumi, kijamii na kiutamaduni. 

Idara ina madawati manne (4) ambayo ni dawati la jinsia na watoto, dawati la takwimu, utafiti na 

mipango vijijini, dawati linaloratibu shughuli za asasi za kiraia (NGOs, CBOs, na FBOs), na 

dawati la vijana.Aidha, idara hii inasimamia miradi miwili   ya TASAF na UKIMWI ambapo 

waratibu wa miradi hiyo ni Maafisa Maendeleo ya Jamii kwa mujibu wa miongozo ya 

utekelezaji wa miradi hiyo. 

Halmashauri kupitia Idara ya Maendeleo ya Jamii ilitekeleza shughuli mbalimbali za uwezeshaji 

wananchi kiuchumi kwa kushirikiana na wadau wengine wa Maendeleo (Taasisi wezeshi 

zinazofanya kazi na Baraza la uwezeshaji wananchi kiuchumi – NEEC) 

 

3.0 Shughuli zilizotekelezwa na Idara ya Maendeleo ya Jamii kwa kipindi cha 

2016/17 – Desemba 2017 

Katika kutekeleza Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya mwaka 2015, Sera, Sheria, 

Kanuni na maelekezo mbalimbali toka Serikalini Halmashauri kupitia Idara ya Maendeleo ya 

Jamii tumeendelea kutelekeza shughuli mbalimbali kuwawezesha wananchi kiuchumi. Baadhi ya 

shughuli zilizotekelezwa ni pamoja na:-   

 

3.1 Uwezeshaji Wanachi kiuchumi kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake (WDF), 

Vijana (YDF), na Walemavu. 

Katika kuteleza Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2015 (Ukurasa 

wa 110 hadi ukurasa wa 118), Sera ya Maendeleo ya Jamii 1996, Sera ya Wanawake na 

Maendeleo ya Jinsia ya Mwaka 2000, Sera ya Maendeleo ya Vijana ya Mwaka 2007 na 

kuendeleza dhana ya kushiriki kukuza uchumi wa viwanda; Halmashauri ya wilaya imeendelea 

kuwezesha wananchi kiuchumi kwa namna mbalimbali.Moja ya uwezeshaji huo ni kutenga 

asilimia kumi (10%) ya mapato ya ndani na kutoa mikopo yenye riba nafuu na kuviwezesha 

vikundi vya wanawake, vijana na walemavu vinavyojishughulisha na shughuli za uzalishaji mali 

(Ujasiriamali na biashara ndogo ndogo) kupitia viwanda vidogovidogo. Ambapo kwa kipindi cha 

mwaka 2016/2017 Halmashauri ya wilaya ilitenga kwenye bajeti kiasi cha shilingi 

140,000,000/= kwa ajili ya kukopesha vikundi vya wanawake na  
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vijana 80 lakini ilitoa mikopo yenye riba nafuu kiasi cha shilingi 100,550,000/=sawa na asilimia 

71.8 % kwa vikundi vya wanawake na vijana 75 vyenye wanachama 738. 

Kati ya fedha hizo kiasi cha shilingi milioni sabini na tatu (73,050,000/=) kilikopeshwa kwa 

vikundi vya wanawake 61 vyenye wanachama 623 na kiasi cha shilingi 27,500,000/= 

kimekopeshwa kwa vikundi 14 vya vijana vyenye wanachama 115. 

Aidha, kati ya fedha hizo kiasi cha shilingi Milioni thelathini na moja (31,000,000) ni kutoka 

Serikali kuu ambapo Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto walitoa 

mkopo kwa Halmashauri wa shilingi 20,000,000/= kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake 

(WDF) na kiasi hicho cha fedha kilikopeshwa kwa vikundi vya wanawake 15 vyenye 

wanachama 150. Pia Wizara ya Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu – Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira 

na Walemavu walitoa Mkopo kwa Halmashauri kiasi cha shilingi 11,000,000/= kupitia Mfuko 

wa Maendeleo ya Vijana (YDF).Fedha hizo zilikopeshwa kwa vikundi vya vijana 3 vyenye 

jumla ya wanachama 16. 

Kwa mwaka wa fedha 2017/2018 (Kuanzia Julai 2017 hadi Oktoba 2017) Halmashauri 

imetenga bajeti ya 10% ya mapato ya ndani ambayo ni Jumla ya shilingi 

220,000,000(150,000,000 – WDF + 70,000,000 - YDF = 220,000,000/=) ili kukopesha jumla ya 

vikundi 100 (70 vya wanawake na 30 vya vijana) vya wanawake na vijana.   

Mpaka Novemba 2017 jumal ya vikundi 49 vya wanawake, vijana na walemavu vyenye 

wanachama 411 vimepewa mikopo yenye masharti nafuu yenye jumla ya shilingi 102,204,000/= 

sawa na asilimia 46 sawa (Mikopo hii imetolewa mwezi Novemba 2017) 

 (Kiambatanisho ‘B’) 

Kati ya vikundi hivyo; vya wanawake ni 41 vilivyokopeshwa mikopo yenye thamani ya shilingi 

73,500,000/=, vikundi vya vijana ni 7 vilivyopewa mikopo yenye thamani ya shilingi 

26,704,000/= na kikundi kimoja cha walemavu (1) kilichokopeshwa mkopo wa shilingi 

2,000,000/= 

Aidha kati ya vikundi 49 vilivyokpeshwa mikopo vikundi 12 vinajighulisha na uzalishaji wa 

bidhaa kupitia viwanda vidogo vidogo  
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3.2 Kuhamasisha Jamii kuanzisha Vikundi vya Uzalishaji Mali na kuvisajili.  

Wilaya ina jumla ya vikundi vya uzalishaji mali vilivyotambuliwa 4,627 vyenye jumla ya 

wanachama 33,256. Kati ya vikundi hivyo 643 vimepata usajili Halmashauri sawa na asilimia 

14%  

a) Vikundi vya Wanawake  

Wilaya ina jumla ya vikundi  295  vya wanawake ambavyo hujishughulisha na uzaslishaji wa 

bidhaa kupitia viwanda vidogo vidogo kama vile utengenezaji wa batiki,wine, usindikaji wa 

matunda na mbogamboga,korosho,asali,utenegenezaji wa  

viatu,  vingine vinashughulika na ufugaji, bustani,migahawa (Mama Lishe) , na kilimo. Kwa 

mwaka 2016/2017 jumla ya vikundi 95 vyenye wanachama 770 vya wanawake viliweza 

kusajiliwa ngazi ya Wilaya.Aidha kwa kipindi cha Julai 2017 hadi Novemba 2017 jumla ya 

vikundi vya wanawake 50 tayari vimesajiliwana vikundi 150 tayari vimetambuliwa na 

vinahamasishwa ili visajiliwe. 

b) Vikundi vya Vijana  

Wilaya ina jumla ya vikundi 130 vya vijana wanaojishughulisha na shughuli za useramala, 

mapishi na mapambo, ushonaji wa nguo, ufundi, umeme, gereji, usafirishaji (Bodaboda), 

uchongaji wa vinyago, kilimo, ufugaji na shughuli nyinginezo. Kwa mwaka 2016/2017 jumla ya 

vikundi 68 vya vijana viliweza kusajiliwa ngazi ya Wilaya.Na kwa kipindi cha kuanzia Julai 

2017 hadi Novemba 2017 jumla ya vikundi vya vijana 40 tayari vimesajiliwa, na vikundi 22 

vimetambuliwa na vinahamasishwa ili visajiliwe.  

c) Vikundi Mchanyanyiko  

Kuna jumla ya vikundi mchangayiko 275 Vikundi hivi ni vya wazee, watu wa makamu, 

wanaume na wanawake na wanajishughilisha na kilimo, ufugaji, biashara ndogo ndogo na 

shughui nyingine za uzalisihaji mali. Kwa mwaka 2016/2017 jumla ya vikundi 125 vya 

mchanganyiko viliweza kusajiliwa ngazi ya Wilaya. Na kwa kipindi cha kuanzia Julai 2017 hadi 

Novemba 2017 jumla ya vikundi mchanganyiko 62 tayari vimesajiliwa.  
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d) Vikundi vya Kuweka Akiba, Hisa na Kukopeshana (VICOBA) 

Halmashauri kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo tumeweza kuhamasisha jamii kujiunga 

katika vikundi vya kuweka Akiba, Hisa na kukopeshana (VICOBA) ambapo jumla ya VICOBA 

3,927 vimeanzishwa.Kwa mwaka 2016/2017 jumla yaVICOBA345vilisajiliwana kwa kipindi 

cha kuanzia Julai 2017 hadi Novemba 2017 jumla ya VICOBA 48 vimesajiliwa ngazi ya 

Wilaya.Jumla ya VICOBA 393 vimesajiliwa sawa na asilimia 10 na VICOBA 3,534 bado 

havijasiliwa. 

Pia kati ya vikundi vilivyotajwa hapo juu jumla ya vikundi 32 vinajishughulisha na shughuli 

za uzalishaji bidhaa kupitia viwanda vidogo vidgogo. 

3.3 Uratibu wa Mashirika yasiyo ya Kiserikali (NGOs/FBOs, INGOs)  

Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe imekuwa ikitekeleza Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali ya mwaka 2001 kwa kushirikiana na Mashirika/Taasisi zisizo za Kiserikali (AZISE) 

katika kufanya shughuli mbalimbali za kimaendeleo na za kijamii ikiwa ni pamoja na kusaidia 

kuchangia utoaji wa  huduma za afya kama vile kusaidia kuhamasisha jamii kupinga vita dhidi 

ya maradhi ya Malaria, UKIMWI n.k, ujenzi wa zahanati, lishe kwa watoto mashuleni, ulinzi na 

usalama kwa watoto, utetezi wa haki za wanawake na kuhamasisha masuala ya usawa wa 

kijinsia, kuchangia katika kutoa huduma ya elimu ikiwemo ujenzi wa madarasa na nyumba za 

walimu, kuwasaidia watoto wanaoishi katika mazingira magumu, huduma ya maji vijijini, 

kuwawezsha wananchi kiuchumi, na kuchangia kufanikisha sherehe za Kitaifa na maadhimisho 

mbalimbali kama vile sherehe za Maadhimisho ya siku ya wanawake Duniani, siku ya mtoto wa 

Afrika, Siku ya Vijana Dunia, siku ya mtoto wa kike, sherehe za mbio za mwenge na kusaidia 

kutoa Elimu ya masuala ya sheria, utawala na uhamasishaji jamii katika masuala uhifadhi wa 

mazingira. 

Kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2014 hadi Novemba 2017 Rejista ya Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali inaonyesha kuwa na idadi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yapatayo 81, ambayo 

yaliwahi kuomba na kujitambulisha kutekeleza miradi mbalimbali katika Halmashauri ya Wilaya 

ya Kisarawe.  

Baada ya msajili wa Mashirika yasiyo ya Kiserikali kutangaza kuhakiki Mashirika yote yasiyo 

ya kiserikali kuanzia tarehe 21 hadi 31 Agosti 2017 kwa lengo la kuhuisha orodha ya mashirika 
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yasiyo ya Kiserikali nchini, kuboresha data na kupima utekelezaji wa majukumu ya mashirika 

haya. Jumla ya mashirika 16 yasiyo ya kiserikali yalijitokeza kuomba kupatiwa barua ya 

utambulisho kwenda kwa Msajili wa Mashirika yasiyo ya Kiserikali katika Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa ajili ya uhakiki, idadi hiyo ni ndogo sawa na 

asilimia 20 tu ya mashirika 81 yaliyopo katika rejista ya NGOs katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Kisarawe 

Hata hivyo, Serikali imeamua kuongeza muda wa miezi miwili ya uhakiki wa mashirika yasiyo 

ya Kiserikali nchini kutokana na kushindwa kufikia hata nusu ya mashirika yaliyotarajiwa 

kuhakikiwa kwa kipindi cha mwezi mmoja wa uhakiki. 

3.4Elimu ya Ujasiriamali na Biashara  

Halmashauri kupitia Idara ya Maendeleo ya Jamii kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo 

tuliendesha makongamano matatu kwa wanawake na vijana wajasiriamali katika Kata za 

Kisarawe, Mzenga, Kazimzumbwi, Masaki, Kiluvya na Msimbu ambapo jumla ya washiriki 

5,385 waliweza kushiriki katika makongamano hayo.Katika makongamano hayo taasisi wezeshi 

zinazotambuliwa na Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC)  kama vile PPF,TRA, 

PSPF, LAPF, DCB, TPB,TBS,TFDA, SIDO,NMB,  BRELA na wengine walialikwa na kutoa 

mada mbalimbali zinazolenga kuwawezesha wananchi kiuchumi. 

3.5 Kujengea uwezo, kufanya tathmini na ufuatiliaji wa vikundi vya wanawake na vijana. 

Idara ya Maendeleo ya Jamii imekuwa ikivitembelea vikundi vya wanawake na vijana kwa 

malengo ya kuvifanyia tathmini vikundi vilivyoomba mikopo na kuvijengea uwezo. Kabla ya 

vikundi kupatiwa mikopo vimekuwa vikijengewa uwezo katika nyanja za uongozi wa kikundi, 

utunzaji wa kumbukumbu za biashara, uwekezaji, na uandikaji wa taarifa za shughuli za kikundi 

na urejeshaji wa mikopo. 

Aidha Idara imekuwa ikifanya ufuatiliaji wa marejesho vikundi vilivyokopeshwa mikopo kwa 

awamu mbalimbali. Kwa kipindi cha mwaka 2016/2017 jumla ya vikundi 75 vya vijana na 

wanawake vimeweza kutembelewa na kufanyiwa tathmini kabla ya kupewa mikopo, kujengewa 

uwezo na kuhamasisha marejesho ambapo jumla ya shilingi 57,000,000/=zilirejeshwa na vikundi 

vilivyokopeshwa mikopo hapo awali. 
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3.6 Kukiwezesha kikundi cha Sauti ya wanawake Kazimzumbwi (VOWEK) jiko la 

kiwanda cha kutengeneza mikate. 

Halmashauri ya Wilaya kwa kushirikiana na Asasi ya Chole Center for Poverty Alleviation 

(CCPA) na Shirika la Rural Urban Development Initiative (RUDI) imekiwezesha kikundi cha 

VOWET kuanzisha kiwanda kidogo cha kutengeneza mikate kwa kutumia jiko linalotumia 

nishati ya juu. Mradi umegharimu shilingi  

Milioni Arobaini (40,000,000/=) Aidha kikundi kimepewa mafunzo na kujengewa uwezo wa 

kuendesha mradi huo. 

3.7 Kuanzisha SACCOS ya Wanawake ya Wilaya ya Kisarawe. 

Halmashauri ya Wilaya kupitia Idara ya Maendeleo ya Jamii imewahamasisha wanawake 

kuanzisha SACCOs ya Wanawake ya Wilaya.Wanawake wamehamasika kuunda SACCOs yao 

na wameanza kulipa viingilio, kununua hisa, na kuweka akiba. Tayari wameishapeleka maombi 

ya usajili kwa mrajis wa vyama vya ushirika kwa ajili ya usajili. Hadi kufikia Novemba 2017 

walikuwa na mtaji wa shilingi 3,743,000/=. 

3.8 Maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani na Vijana  

Halmashauri ya Wilaya kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo tuliandaa na kuadhimisha 

Siku ya Wanawake Duniani tarehe 8/03/2017 ambapo yaliadhimishwa Kimkoa katika Wilaya ya 

Kisarawe, Kata ya Kisarawe na vikundi mbalimbali vya wanawake walipata fursa ya kuonyesha 

bidhaa mbalimbali wanazotengeneza kupitia viwanda vidogovidogo na kuuza. 

Kauli mbiu ya Mwaka huu 2017 iliyokuwa inasema “Tanzania ya Viwanda.” Wanawake ni 

Msingi wa Mabadiliko ya Kiuchumi”  na iliwafikia walengwa kwa asilimia 85% hii ni kutokana 

na idadi kubwa ya wanawake na wananchi waliojitokeza na kuhudhuria maadhimisho hayo 

ambapo jumla ya  washiriki 1,050 walihudhuria.   

 Siku hiyo ya kilele Mgeni Rasmi alikabidhi Hundi ya mfano yenye thamani ya kiasi cha 

Tshs.61, 550,000/=kwa vikundi vya Wanawake 38 na Vijana 11 ikiwa ni Mikopo kutoka Mfuko 

wa Maendeleo ya Wanawake (WDF) na Vijana (YDF). Aidha tuliadhimisha siku ya vijana 

Duniani iliyokuwa na kauli mbiu ya “Ushiriki na Ushirikishwaji wa Vijana katika kudumisha 

Amani”.Maadhimisho hayo yalifanyikia Kata ya Marumbo na Mgeni Rasmi alikabidhi mifuko 
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thelathini (30) ya saruji iliyotolewa na Kiwanda cha Saruji cha Kisarawe (Kisarawe Lucky 

Cement) kwa kikundi cha Vijana cha Seven Young kilichopo katika Kijiji cha Msegamo Kata ya 

Maneromango. Jumla ya vijana 205 (Me 97 na Ke 108) walishiriki maadhimisho hayo. 

3.9 Maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya shughuli za vijana 

Halmashauri inaendelea kutekeleza agizo la Mh. Rais la kutenga maeneo ya uzalishaji mali kwa 

ajili ya shughuli za vijana, hadi kufikia Juni 2017 ekari 533 zilikuwa zimetengwa katika Kata  6 

na vijiji 21 

Pamoja na hayo Halmashauri ya wilaya ya Kisarawe kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo 

kama vile  mashirika yasiyokuwa ya kiserikali  imekuwa mstari wa mbele katika kuhakikisha 

kuwa watoto wa kike wanalindwa na kupatiwa haki zao za msingi bila  kujali kuwa ni watoto wa 

kike kama ilivyo kuwa hapo nyuma kuwa mila na desturi kandamizi kwa mtoto wa kike hivyo 

Halmashauri kushirikana na wadau imejitahidi kupunguza mila hizo na hii imepelekea mtoto wa 

kike kupata huduma bora kama , lishe bora, kucheza na kupumzika, haki ya kushiriki katika 

kutoa maamuzi na haki ya kuishi, pia Halmashauri imetenga kiasi cha shilingi 9,200,000/= 

katika bajeti yake ya mwaka 2017/2018 kwa ajili ya Taulo za kike (Ped) ili kumuwezesha mtoto 

wa kike asome vizuri 

Halmashauri inasimamia na kutekeleza kwa vitendo Sheria ya Mtoto namba 21 ya mwaka 2009 

na sheria nyingine kama vile sheria ya ndoa, ajira, kuasili na makosa ya jinai ambazo zinamlinda 

mtoto wa kike katika majanga na vitendo viovu.  

Lakini baadhi ya wazazi, walezi na jamii na wananchi kwa ujumla wamekuwa na tabia ya 

kuwanyanyasa watoto wa kike na kuwafanyisha kazi nyingi kama vile malezi na usimamizi wa 

nyumba, kuwaozesha watoto wa kike wakiwa bado shuleni,kukataa kuwasomesha watoto wa 

kike, kufanyiwa vitendo vichafu kama vile kubakwa, na kulawitiwa hali ambayo husababisha 

kupata mimba pamoja na  magonjwa makubwa ya kuambukiza kama vile gonjwa hatari la 

UKIMWI.Pia wengine hujiingiza katika matumizi na biashara ya madawa ya kulevya. 

Katika kupambana na hali hii Halmashauri imeimarisha mifumo ya Ulinzi na Usalama. wa Mtoto 

ambapo imeanzisha Timu ya Ulinzi na Usalama wa Mtoto ya Wilaya (DCPT) na Wilaya yetu ya 

Kisarawe katika Mkoa wa Pwani ni miongoni mwa Wilaya pekee iliyo na mahakama ya mtoto 

kuhakikisha kuwa haki za watoto hususani wa kike zinalindwa. 
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 Pamoja na jitihada zote hizo zinazofanywa na Halmashauri kwa kushirikiana na wadau wa 

Maendeleo bado inasikitisha kuona kuwa kwa kipindi cha kuanzia Januari 2017 mpaka sasa 

jumla ya wanafunzi wa kike 9 katika shule za msingi wameripotiwa kupata mimba na wanafunzi 

wa kike 26 toka Shule za Sekondari wameripotiwa kupata mimba na wengine 136 kuacha 

kuendelea na masomo yao kutokana na sababu mbalimbali. 

3.10 Mradi wa Kunusuru Kaya Masikini – TASAF III  

Mradi wa kunusuru kaya masikini ulizinduliwa rasmi mwezi Novemba 2014 kwa kutambua 

walengwa katika vijiji 56 katika Wilaya yetu ingawa  utekelezaji uliendelea kwa vijiji 49 na vijiji 

vingine saba viliachwa kwa ajili ya kufanyiwa tafiti mbalimbali.  

Aidha katika mwaka wa fedha 2016/2017 TASAF pia ilitekeleza miradi ya ajira za muda kwa 

kaya masikini 43 katika vijiji 43 vilivyoingia kwenye mpango huu kati ya vijiji 49. 

Kwa kipindi cha kuanzia Septemba 2015 hadi Novemba 2017 mpango wa kunusuru kaya 

masikini umekwisha toa kiasi cha shilingi 846,940,000/= ikiwa ni fedha za ruzuku na kiasi cha 

shilingi 186,180,400/= ikiwa ni fedha kwa ajili ya malipo ya ajira za muda. 

Hivyo kwa mwaka 2017/2018 TASAF inaendelea na shuhuli zake ambapo miradi 52 imeibuliwa 

kwa kipindi hiki na itaanza kutekelezwa hivi punde.  

Mafanikio Yaliyofikiwa:- 

i. Katika kipindi hiki ambapo walengwa wanapokea ruzuku zao kaya lengwa zimekuwa na 

uhakika wa chakula 

ii. Mahudhuruio ya wanafunzi yameongezeka kwa kaya zile ambapo vijiji vyao vipo katika 

mpango wa Kunusuru Kaya Masikini. 

iii. Baadhi ya walengwa kujiunga na Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) – ambapo jumla ya 

wanufaika 1,051 wa mpango wa TASAF III wamejiunga na CHF 

iv. Baadhi ya walengwa kunzisha ufugaji mdogo mdogo wa mbuzi, kuku nk 

v. Walengwa kuendelea kuboresha makazi yao ikiwemo ununuzi wa bati na saruji 
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Changamoto 

i. Ucheleweshaji wa fedha za ajira za muda 

ii. Ucheleweshaji wa utekelezaji wa miradi ya ajira za muda hali iliyopelekea miradi mingi 

kutekelezwa kipindi cha mvua 

iii. Wasimamizi wa miradi ya ajira za muda (LSP) kutopata mafunzo ya kutosha 

iv. Kutokuwepo kwa ushirikiano wa kutosha kutoka kwa baadhi ya viongozi wa vijiji 

3.11 Kupunguza maambukizi ya V.V.U, unyanyapaa na vifo vitokanavyo na UKIMWI  

Kwa kipindi cha Julai hadi Novemba 2017 Halmashauri kupitia kitengo cha UKIMWI ilitoa 

mafunzo ya mwitikio usio wa kitabibu kwa Kata 15.Mafunzo hayo yalitolewa kwa Kamati za 

UKIMWI sehemu za kazi ngazi ya Kata ambapo wajumbe 24 walipatiwa mafunzo hayo. Vilevile 

mafunzo ya kujikinga na maambukizi mapya ya V.V.U yametolewa kwa watu 365 (Me 173 na 

Ke 172) katika Kata ya Msimbu kwa njia ya sanaa. Pia upimaji wa V.V.U umefanyika na watu 

6457 (Ke 3727, Me 2730) katika vituo vya Afya watu 6,272 walipima (Ke 3,641 na Me 2,631) 

na waliokutwa na maambukizi ni 256 (Ke 162 na Me 94) na upimaji wa V.V.U katika 

mikusanyiko mikubwa ya watu ambapo siku ya Zaramo festival “Tamasha la Kuenzi Tamaduni 

za Kizaramo” watu 185 (Ke 86 na Me 99) walipima V.V.U na hakuna aliyekutwa na 

maambukizi.  

Aidha kwa kipindi tajwa jumla ya kondomu 1,800 ziligawiwa kwa makundi mbalimbali ya 

wananchi. 

Kuwasaidia watu wanaoishi na VVU jumla ya watu 87 (Me 33,Ke54) walipewa chakula.Watu 

63 kati ya 87 walikuwa na utapiamlo mkali na 24 walikuwa na utapiamlo wa kadri. Kwa kipindi 

cha 2016/2017 mafunzo mbalimbali kuhusu UKIMWI yalifanyika.Baadhi ya mafunzo hayo ni:-  

Mafunzo ya kuzuia Maambukizi mapya  ya UKIMWI na V.V.U na stadi za maisha yalitolewa 

kwa wanafunzi wa Sekondari wapatao 965 (Me 416,Ke 549)toka Shule za Sekondari za 

Vikumburu,Maneromengo,Gongoni,Janguo,Chole,Gwata,Overland na The Great lake. Vilevile 

mafunzo ya kuzuia maambukizi mapya ya UKIMWI kwa vijana 37 (Me 27,Ke10) walio nje ya 

shule kwenye kata 7 za Mafizi, Mzenga, Kisarawe, Kazimzumbwi, Msimbu, Masaki na 

Maneromango yalitolewa 
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Aidha, mafunzo kuhusu UKIMWI na madawa ya kulevya yalifanyika katika Kata ya 

Kazimzumbwi, Masaki, na Kisarawe Kutoa mafunzo kwa kamati ya kudhibiti ukimwi ngazi ya 

kata ambapo jumla ya wajumbe 24 (Me 10,Ke 14) walipatiwa mafunzo. 

 

3.12 Uhamasishaji wa Mkakati wa Utekelezaji Maendeleo ya Sekta ya Maji Vijijini 

Halmashauri ya wilaya ya Kisarawe katika kutekeleza Program ya Maendeleo ya Sekta ya Maji  

Vijijini, kupitia Idara ya Maendeleo ya Jamii kwa kushirikiana na Idara ya Maji tumeweza 

kuanzisha mfumo wa usimamizi na uendeshaji wa miradi ya maji kwa kuwezesha kuunda na 

kusajili vyombo huru vya watumia maji (JUMUIYA ZA WATUMIA MAJI - COWSOs) katika 

vijiji 21 viliyojengewa miradi ya maji kwa kutumia rasilimali fedha toka mapato ya ndani ya 

Halmashauri, ruzuku toka Serikali kuu, ufadhili wa Benki ya Dunia (WB), Jamhuri ya watu wa 

China, Falme za Kiarabu na  Mashirika yasiyo ya Kiserikali kama vile Shirika la Plan 

International,Shirika la Dawasco, na Shirika la Global Alliance. 

Kazi ya uundaji wa vyombo huru vya watumia maji inakwenda sambamba na mchakato wa 

kuwashirikisha wananchi kupitia mikutano maalumu ya vijiji, kufanyika kwa usaili wa kuwapata 

wajumbe wa bodi, kuwapatia mafunzo ya kuwaandaa, kusimamia na kuendesha miradi ya maji 

katika vijiji husika.Pamoja na jitihada hizo zilizofanywa kuanzisha vyombo vya watumia maji 

bado Jumuiya za watumia maji zinakabiliwa na changamoto mbalimbali.Baadhi ya Changamoto 

hizo ni:-  

i. Baadhi ya viongozi wa Bodi na watendaji wa miradi ya maji kuwa na uelewa mdogo hali 

inayopelekea kushindwa kukabiliana na changamoto katika kusimamia  na kuendesha 

miradi ya maji ikiwamo kushindwa kufuata maelekezo na miongozo waliyopatiwa wakati 

wa mafunzo. 

ii. Jamii kuwa na mwamko mdogo hasa watumia maji katika kuhudhuria mikutano na 

kushiriki kufanya maamuzi na kuweka maazimio mbalimbali kuhusu miradi ya maji 

katika vijiji/vitongoji vyao. 

iii. Hali ya migogoro ya mara kwa mara baina ya wajumbe wa Halmashauri za 

vijiji/Vitongoji dhidi ya wajumbe wa bodi. Migogoro hiyo huathiri mashirikano katika 
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kusimamia na kuendesha miradi ya maji, hasa katika kuhamasisha jamii kuchangia 2.5% 

na baadhi ya wajumbe wa Bodi kujiuzulu. 

 

 

4.0Changamoto Mbalimbali Zinazoikabili Idara ya Maendeleo ya jamii 

Idara ya Maendeleo ya Jamii pamoja na kutekeleza majukumu yake ya kila siku lakini 

inakabiliwa na changamoto mbalimbali zinazopelekea kutofikia baadhi ya malengo.Baadhi ya 

changamoto hizo ni:-  

i. Uhaba wa rasilimali fedha na rasilimali watu hali inayopelekea kutowafikia wananchi 

walio wengi zaidi kutoka vijiji vya pembezoni na wakati mwingine kupelekea 

kushindwa kufuatilia mpango kazi wa idara.(i.e Kutopata ruzuku toka Serikali kuu 

kwa mujibu wa bajeti inayopangwa)  

ii. Upungufu wa Maafisa Maendeleo ya Jamii 8 ngazi ya kata  

iii. Uhaba wa vitendea kazi kama vile usafiri, pikipiki n.k  

iv. Watoto wengi kulelewa na Bibi/Babu – wazazi wao huwaacha na kwenda kutafuta 

maisha Dar eS Salaam hali inayopelekea watoto hao kutozingatia kwenda shule na 

kujikita zaidi kutafuta pesa ili kuitunza familia.  

v. Kukosa masoko ya uhakika kwa ajili ya bidhaa wanazotengeneza kama vile batiki, sabuni 

za unga na maji. Aidha baadhi ya vikundi havina maeneo maalumu kwa ajili ya 

kufanyia shughuli zao za ujasiriamali na biashara. 

vi. Baadhi ya vikundi vya vijana kutofanya vizuri katika marejesho ukilinganisha na vikundi 

vya wanawake. 

vii. Idadi kubwa ya vikundi vya wanawake na vijana kuhitaji mikopo kuliko upatikanaji wa 

fedha kwa ajili ya mifuko ya WDF na YDF. 
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5.0  Mafanikio Yaliyopatikana:-    

i. Kwa kipindi cha mwaka  2016/ 2017 Halmashauri ilichangia  asilimia kumi (10%) ya 

Mapato ya ndani kiasi cha shilingi  40,000,000/= (Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake 

30,000,000/= na vijana 10,000,000/=)  

ii. Kupata Mkopo wa shilingi  20,000,000/= Mwezi Machi kutoka Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee, na Watoto  na kiasi cha shilingi 11,000,000/= toka 

Wizara ya Nchi – Ofisi ya Waziri Mkuu - Sera,Bunge,Kazi,Vijana,Ajira, na Walemavu 

iii. Uundaji na Uzinduzi  wa Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake kiuchumi ngazi ya Wilaya na   

majukwaa ya uwezeshaji wanawake kiuchumi ngazi ya  kata ambapo majukwaa hayo 

yamaeundwa  katika Kata zote 17 za Halmashahri ya Wilaya ya Kisarawe  na  vijiji 66 na 

vitongoji 19.Majukwaa haya yamewawezesha wanawake wengi kutambua fursa 

zinazowazunguka na kuomba mikopo ya WDF, kujitathmini,  kueleza changamoto zao za  

kiuchumi pamoja na kupata elimu ya ujasiriamali, haki za kiuchumi , haki za wanawake 

na fursa ya kushiriki katika makongamano.  

iv. Kuongezeka kwa mtaji kwenye Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake, Vijana na 

Walemavu kutoka shilingi 7,000,000/= mwaka 2014/2015 hadi kufikia mtaji wa Milioni 

wa shilingi 147,500,000/= hadi Novemba 2017. Kati ya Mtaji huo kiasi cha shilingi 

20,000,000/= ni kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee Watoto na 

kiasi cha shilingi 18,500,000/= Wizara ya Nchi - Ofisi ya Waziri Mkuu - Sera, Kazi, 

Bunge, Ajira, Vijana na Walemavu.Na mchango wa Halmashauri wa asilimia 10% ni 

shilingi 109,000,000/=. 

v. Halmashauri ya Wilaya ina jumla ya vikundi vya uzalishaji mali vilivyotambuliwa 4,627 

vyenye jumla ya wanachama 33,256. Kati ya vikundi hivyo 643 vimepata usajili 

Halmashauri sawa na asilimia 14%.Aidha,elimu ya ujasiriamali na biashara imetolewa 

kwa sehemu kubwa hali inayopelekea kujitokeza kwa vikundi vingi sana kuomba mikopo 

na kujitokeza kwa wingi kwenye makongamano ya ujasiriamali na biashara. 

vi. Kutengeneza jarida la vijana la Wilaya linaloonyesha kazi za uzalishaji mali 

zinazofanywa na vijana katika Wilaya yetu  
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vii. Kuanzisha, kusimamia, na kushauri mchakato wa kuunda Saccos ya Wanawale ya 

Wilaya ambayo mpaka sasa wana mtaji wa shilingi 3,743,000/= unaozunguka. Tayari 

wameanza kukopeshana wenyewe kwa wenyewe.  

viii. Mwamko mkubwa wa wanawake na vijana katika kuanzisha shughuli za uzalishaji mali 

na  ujasiriamali,na kujiunga katika vikundi, pamoja na kuchangamkia fursa mbalimbali 

kama vile mikopo toka Mfuko ya mMaendeleo ya Wanawake  (WDF), vijana 

(YDF),walemavu, mikopo toka taasisi za fedha, kujiunga kwa wingi katika vikundi vya 

kuweka Akiba, HISA na kukopeshana  (VICOBA). 

ix. Kushirikiana na wadau kama PPF,Tanzania Women Bank (TWB),DCB,LAPF, 

TPB,TFDA,BRELA, TBS, SIDO kufanya makongamano ya wajasiriamali wanawake na 

vijana ambapo jumla ya wananchi 5,385 waliweza kufikiwa na kujengewa uwezo  

x. Kupita katika Kata zote 17 na kutoa elimu kuhusu Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake 

(WDF),Vijana (YDF), na walemavu pamoja na elimu ya ujasiriamali,biashara na utunzaji 

wa kumbukumbu wa shughuli zao 

xi. Vikundi vingi vinavyokopeshwa vinaendelea kurejesha mikopo yao vizuri bila usumbufu 

ambapo mpaka sasa ni vikundi vichache sana vinasumbua kurudisha marejesho. 

6.0 Mikakati ya Idara  

i. Kuunganisha mifumo ya uhamasishaji jamii ili iweze kuamsha ARI ya ushiriki katika 

uzalishaji kwenye sekta za kilimo, ufugaji, uvuvi ili kuongeza mnyororo wa thamani wa 

bidhaa zinazozalishwa na kuwezesha upatikanaji wa malighafi zitakazotumika katika 

viwanda vidogovidogo,  vya kati na vikubwa 

ii. Kuamsha ARI ya Jamii kushiriki katika shughuli za maendeleo zitakazochochea 

uboreshaji wa huduma za jamii ikiwemo ujenzi wa miundo mbinu ya barabara, maji, 

afya, na elimu ili kufikia uchumi wa viwanda 

iii. Kuratibu na kuunganisha juhudi za wananchi/vikundi vya kiuchumi na Taasisi wezeshi 

kama vile VETA, SIDO, FDCs, BRELA, TBS, TFDA, CDTIs, taasisi za fedha na mifuko 

ya uwezeshaji kiuchumi ili ziweze kushirikiana na Halmashauri katika kuwajengea 

uwezo wananchi na vikundi vya uzalishaji kufikia Tanzania ya Uchumi wa Viwanda 
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iv. Kuamsha ARI ya jamii kupiga vita mila potofu na kutokomeza ukatili wa kijinsia kwa 

wanawake na watoto ili kuokoa fedha inayotumika kuhudumia wahanga wa ukatili na 

kuwawezesha kushiriki kikamilifu kwa kutumia fursa na rasilimali ziliopo katika kujenga 

uchumi wa viwanda 

v. Kuendelea kuomba fedha kutoka Taasisi nyingine za kifedha wezeshi ili kutunisha 

Mfuko huu ( Baadhi ya taasisi hizo ni kama vile TPB,DCB, PPF, LAPF, NMB, 

SELF,SIDO  etc)  

vi. Halmashauri kuendelea kuchangia asilimia kumi (10%) ya mapato ya ndani na kulipa 

uzito suala la Mfuko wa Maendeleo ya wanawake (WDF), vijana (YDF) na walemavu ili 

kuvikopesha vikundi vingi zaidi. 

vii. Idara kuendelea kutunza takwimu za vikundi vilivyokwisha kupatiwa mikopo na 

kuendelea kuvitambua na kuvijengea uwezo vikundi vingine vyenye kuhitaji mikopo toka 

ngazi za vijiji na Kata  

viii. Kuendelea kufuatilia marejesho kutoka kwa vikundi vilivyokwisha kukopeshwa mikopo 

ili viwe vinarejesha kwa wakati  

ix. Kushirikiana na Taasisi za fedha wezeshi kama Benki  za Dar e Salaam Community Bank 

( DCB) , na Tanzania Postal Bank (TPB) kusimamia na kutoa mikopo yenye masharti 

nafuu kwa vikundi vya wanawake,vijana, na walemavu. 

 

7. TAARIFA YA  ULINZI NA USALAMA WA MTOTO NA JITIHADA ZA  KUPINGA 

UKATILI DHIDI YA WATOTO (VAC) KATIKA WILAYA YA KISARAWE. 

Katika kutekeleza ilani ya chama cha mapinduzi (ccm) na utekelezaji wa sheria ya mototo Na21  

ya mwaka 2009, serikali ya awamu ya tano  inaelekeza kusimamia upatikanaji wa haki za 

makundi maalum ikiwemo albino nawatoto waishio mitaani pamoja na kuanzisha kamati za 

ulinzi na usalama wa mototo katika halmashauri.  

Halmashauri imetekeleza kwa kuunda Timu ya ulinzi na usalama wa mtoto kwa ngazi ya wilaya 

,kamati hii ilianzishwa rasmi mwaka 2014 chini ya ufadhili wa umoja wa nchi za ulaya (EU) 

kupitia shirika la UNICEF. Watekelezaji wa uundwaji wa kamati hii ni  shirika la Plan 
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International tawi la Kisarawe kwa kushirikiana na Halmashauri ya wilaya ya Kisarawe pamoja 

na shirika la ANNPCAN ambalo ni mshiriki mwenza wa Plan International. 

Lengo Timu Ya Ulinzi Na Usalama Wa Mtoto  

Kupunguza Changamoto Za Kitendaji Katika Kupinga   Ukatili Dhidi Ya Watoto kama 

mwongozo wa sheria ya mtoto wa mwaka 2012 inayoilekeza halmashauri kusimamia ulinzi na 

usalama wa mototo kuimarisha mifumo ya ulinzi na usalama kwa mtoto na kutokomeza aina zote 

za ukatili na unyanyasaji dhidi ya watoto sambamba na utoaji elimu kwa jamii na kutambua 

athari za vitendo vya ukatili dhidi ya watoto. 

 

Hali halisi ya ukatili dhidi ya watoto kisarawe. 

Vitendo vya ukatili dhidi ya watoto vimekuwa vikifanyika ingawa vitendo hivyo haviripotiwi 

kwenye vyombo Husika. Utafiti juu ya ukatili dhidi ya watoto uliofanywa na shirika lisilo la 

kiserikali linalohudumia watoto duniani (UNICEF) kwa kushirikiana na serikali ya Tanzania 

ilibainisha kuwa kati ya watoto watatu (3) wa kike na mmoja kati ya saba (7) wa kiume 

wanafanyiwa aina moja wapo ya ukatili kabla ya umri wa miaka 18. 

Katika wilaya yetu kulikuwa na matatizo mbalimbali ikiwemo ,mimba za utotoni,ndoa za 

kulazimishwa ukatili huo unabainisha kuwa kwa asilimia kubwa vitendo hivyo hufanyika zaidi 

katika mazingira ya nyumbani, shuleni na  njiani. Takwimu zinaonyesha matukio haya hufanywa 

zaidi na watu wa karibu yao kama baba mama, mjomba n.k 

 Aidha,mbali na changamoto mbalimbali timu ya ulinzi na usalama wa mtoto imefanikiwa 

kuzuia kabisa watoto kuishi mitaani 

Timu ya ulinzi na usalama wa mtoto  

Timu ya  ulinzi na usalama wa mtoto kwa ngazi ya Wilaya  ambayo ina wajumbe 25 na 

inajumuisha  idara mbalimbali ili kuweka msukumo na mkazo kwenye halmashauri juu ya ulinzi 

na usalama wa motto, timu hiyo inaundwa na wataalam wafuatao:- 

i. Afisa Ustawi Wa Jamii (W)   -  Mwenyekiti 

ii. Afisa ustawi                         -   Katibu  
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iii. Afisa Elimu  Msingi (W) 

iv. Afisa Elimu  Sekondari(W) 

v. Mganga Mkuu 

vi. Afisa Maendeleo ya Jamii (W) 

vii. Hakim Mahakama Ya Watoto 

viii. Afisa Mipango,(W)  

ix. Polisi Dawati La Jinsia   

x. Mwasheria (W)  

 

➢ Timu ilijengewa uwezo kupitia Maafisa ustawi wa jamii waliobobea kwenye ulinzi na 

usalama wa mtoto. 

 

➢ Kutoa mafunzo  ya jinsi ya kukusanya taarifa yalitolewa kwa timu za ulinzi na usalama 

wa mtoto na (WCPT na MVCC) pamoja na maafisa ustawi wa jamii wote walio ngazi ya 

wilaya na kata za mradi. 

➢ Kujengea uwezo namna ya uendeshaji wa mahakama ya watoto kwa afisa ustawi wa 

mahakama na wadau wote wa  mahakama yalifanyika. 

 

TAKWIMU ZA KESI ZILIZOFIKISHWA MAHAKAMANI KUANZIA 2015 HADI 2016 

AINA YA KESI IDADI KESI 

ZILIPOFIKIA 

HUKUMU 

Hukumu/ Fidia   Kushinda/Kuachiwa 

Huru 

Ubakaji  21 Zimeisha  6(hukum30yrs) 15 

Ukatili wa 

kimwili 

- - - - 

Kesi nyingine  8 Zimeisha  3 (wamelipa 

fidia ) 

6 

Jumla  30  9 21 

 

TAKWIMU ZA KESI ZILIZOFIKISHWA MAHAKAMANI KUANZIA 2016 JUNE 

HADI 2017 DESEMBA  

AINA YA KESI IDADI KESI 

ZILIPOFIKIA 

HUKUMU 

Hukumu/ Fidia   Kushinda/Kuachiwa 

Huru 
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Ubakaji  28 Zimeisha  3(hukum30yrs) 10 

Ukatili wa 

kimwili 

2 imeisha kurejeshwa 

katika familia 

zao 

- 

Kesi nyingine  3 Zimeisha  3 (wamelipa 

fidia ,) 

Ushaidi kushindwa 

kukamilika 

Jumla  33  7 21 

 

Kutokana na uelewa na mwamko wa wananchi idadi ya kesi inaonekana kuongezeka ingawa 

bado kunachangamoto za baadhi ya wanafamilia kumalizana nyumbani kindugu hii ufifisha 

ushaidi mahakamani na wengine kukana (turn hostle) wakati wa kusilizwa kwa shauri  

Changamoto. 

 

• Uhaba wa fedha kuzitembelea timu za ulinzi ngazi ya kata na vijiji 

• Watoto kuzungukwa na mazingira hatarishi kama vile kusoma shule za mbali na 

nyumbani, kuchota maji umbali mrefu na kutafuta kuni mbali na nyumbani hupelekea 

kufanyika vitendo vya kikatili.. 

• Kukosekana kwa ushahidi wa kesi za ubakaji inayopelekea watuhumiwa kuachiwa 

huru. 

Timu hii ya ulinzi na usalama wa mtoto inafanya mengi ikiwemo kupinga ukatili dhidi 

ya watoto na imeonyesha kuwa na mafanikio makubwa sana katika wilaya yetu ya 

Kisarawe hususani kwenye kata na vijiji. Jamii imehamasika sana kuhusiana na 

masuala ya ulinzi na usalama wa watoto na wanatoa ushirikiano katika kukabiliana na 

kesi za ukatili dhidi ya watoto.   

  Hatua muhimu zinazochukuliwa na timu 

i. Kufanya ushawishi kwa wadau mbalimbali kupunguza changamoto za watoto 

mashuleni na nyumbani 

ii. kuandaa mpango wa utekelezaji na ratiba za uhamasishaji  

iii. kuainisha rasilimali (resources)zitakazohitajika kwa wadau,taasisi na mashirika ya 

kuhudumia watoto 

 

TAARIFA YA MFUKO AFYA WA JAMII (CHF) 

Mfuko wa Afya wa jamii CHF ni mpango wa hiari ulioanzishwa kwa sheria Na 1 ya mwaka 

2001, (Sura 409), sheria za Tanzania toleo la mwaka (2002),wa kaya au familia kuchangia 

gharama za matibabu kabla ya kuugua. Wanufaika wa mfuko huu ni pamoja na:- 

• Baba, mama na mtoto chini ya umri wa miaka 18 au  

• Mtu yoyete mwenye umri zaidi ya miaka 18 Au  
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• Tasisi, mfano shule (mwanafunzi),Ushirika (Wanaushirika ,Vikundi vya Uzalishaji Mali 

nk.) 

Lengo la uanzishwaji wa mfuko wa afya ya jamii hapa Tanzania ni kuahakikisha wananchi wote 

ambao hawako kwenye ajira rasmi wanapaata mfuko ambao unawawezesha kupata huduma za 

afya ya msingi kupitia uchangiaji wao wa moja kwa moja. 

 

Katika Halmashauri ya Kisarawe uchangiaji huo huduma kwa miezi kumi na mbili (12) kwa 

kiasi cha TSh. 10,000/= (Elfu kumi) ambapo watu 6 ndani ya kaya moja huhudumiwa na mfuko 

huo (baba, mama na watoto wane waliochini ya miaka 18). 

• Utaratibu wa mtu kuwa/kujiunga na mfuko huo CHF ni kama ifuatavyo:- 

1. Kuchangia mwenyewe (wale wenye uwezo) 

2. Kaya maskini kuchangiwa na Serikali ya kijiji 

3. Wananchi kuchangia kupitia fedha zao za vikoba, malipo ya ruzuku kupitia mradiwa 

TASAF III. 

4. Mashirika yasiyokuwa ya Kiserikali na watu binafsi kujitolea kuchangia kaya 

zisizojiweza. 

 

Matibabu anayoweza kupata mwanachama wa (CHF) 

Mwanachama wa (CHF) anaweza kupata matibabu ndani ya hospitali ya Wilaya, Zahati na 

dispensary husika ndani ya wilaya (Kisarawe). 

Mwanachama wa (CHF) anahaki ya kupata matibabu ya nje (OPD) mfano kumuona daktari, 

kupata vipimo vya maabara, (HB,MRDT,URINE NA STOO,) kung’oa meno, kusafisha vidonda 

na dawa. 

MWOGOZO WA MATUMIZI YA FEDHA ZA CHF KWA MKOA WA PWANI  

Wizara ya Afya imetoa mwongozo wa fedha za uchangiaji wa huduma za Afya 

(NHIF,CHF,NA PAPO KWA PAPO) matumizi yote ya fedha hizo katika 

matumizi  yanatakiwa kuzingatia mwongozo wa fedha hizo kama ifuatavyo: 

➢ 67% Dawa  

➢ 15% Vifaa tiba/Vitenganishi 

➢ 18% Matumizi mengineyo kama motisha kwa watumishi, ukarabati 

mdogo mdogo na N.K. 

 

MAFANIKIO YA MFUKO WA AFYA YA JAMII. (CHF) 

▪ Mpaka sasa  tumefanikiwa kuwa na wanachama 424 sawa na asilimia 52%  

▪ Tumesajiliwa na (SSRA) Mamlaka ya udhibiti wa mifuko ya Jamii 

▪ Tumeweza kupata mkataba wa malipo ya fedha za tele kwa tele kutoka NHIF 

▪ Tumefanikiwa kushughulikia madai ya fedha za tele kwa tele toka 2008 hadi 2017 

na yapo katika mchakato wa malipo . 
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▪ Kupata wadau kutoka TASF ambao husaidia kaya masikini kwa  kufadhili kaya 

Masikini CHF. 

▪ Tayari kata 17 zimesha hamasishwa kupitia wadau mbali mbali. 

 

CHANGAMOTO ZINAZOUKABILI MFUKO WA AFYA YA JAMII. 

 

• Uchache wa wachangiaji kulingana na hali ya maisha kuwa ngumu 

• Uelewa mdogo kwa jamii juu ya mfuko wa Afya ya jamii. 

• Bado jamii haijahamasika katika ngazi ya kijiji. 

 

 

HALI YA HUDUMA ZA AFYA WILAYANI KISARAWE 

 

Idara inatoa huduma kwa wakazi wa Kisarawe wapatao 114,054 ambapo wanawake ni 57,216 na 

wanaume ni 56,838.  

 

Akina mama wenye umri wa kuzaa ni 25,668, watoto wenye umri chini ya mwaka mmoja ni 

3,159, watoto chini ya miaka mitano 11,769.Kwa mwaka 2016 kiwango cha vifo vitikanavyo na 

uzazi ilikuwa 174/100,000, vifo vya watoto chini ya miaka mitano ni 1/1000 na vifo vya watoto 

wachanga chini ya siku 28 ni 2/1000 na vifo vya watoto chini ya mwaka mmoja 3/1000. 

 

HALI YA UTOAJI WA HUDUMA ZA AFYA. 

 

Sera ya afya ta mwaka 2007 inaagiza kila kijiji kuwa na Zahanati na kila kata kuwa na kituo cha 

afya.  Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe ina jumla ya vijiji 66 na vilivyo na Zahanati ni 27 

sawa na asilimia 41%.  Hivyo kuna upungufu wa Zahanati 39 sawa na upungufu wa asilimia 

59%. 

 

Halmashauri ina jumla ya kata 17 amnbapo kati ya kata hizo kuna vituo vya Afya 4ambavyo  

sawa na asilimia 24%.  Upungufu wa vituo 13 sawa na asilimia 76%. 

Idara ya afya ina jumla ya watumishi 363 ikilinganishwa na uhitaji wa watumishi 645 hiyo 

kufanya upungufu wa watumishi kwa asilimia 64. 

 

 

UPUNGUFU WA VIFAA TIBA 

Upungufu wa vifaa tiba kwa mwaka 2017/2018 ni asilimia 40%. 

 

Kiwango cha upatikanaji wa dawa ni asilimia 83.6%. 

 

 

HALI YA VIFO VITOKANAVYO NA UZAZI 

Vimepungua mwaka hadi mwaka kwa mwaka 2016 174/100,000 kulinganisha na mwaka 2015 – 

182/100,000 

 

Kiwango cha chanjo kwaPenta3 ni 88%, Surua ni 94%, Polio 0 ni 107%. 
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Vifo vya watoto chini ya miaka mitano ni   1/1000. 

 

Kiwango cha vifo chini ya siku 28 (Neonatal death ni 2/1000. 

 

Kiwango cha vifo vya watoto chini ya mwaka 1 (Infant mortality rate ni 3/1000. 

 

 

 

HUDUMA YA MATIBABU KWA WAZEE 

Halmashauri ina jumla ya wazee 52,000 kati yao 3,500 wanaostahili kupata vitambulisho vya 

matibabu bila malipo.  Wazee waliotambuliwa na kupewa vitambulisho vya matibabu bila 

malipo ni wazee 2,229. 

 

Kiwango cha utapiamlo wa kadri ni 12% 

Kiwango cha utapiamlo mkali (SAM) ni o.9%. 

 

CHANGAMOTO ZINAZOKABILI IDARA YA AFYA: 

1. Uhaba wa watumishi wa idara ya afya kwa kiwango cha 64% 

2. Bado kuna wajawazito wanaojifungulia majumbani 

3. Upungufu wa vifaa tiba 

4. Vituo vinavyopata maji kwa mwaka mzima ni 37%,  63% vinapata maji safi msimu wa 

mvua. 

5. Upungufu wa vyumba vya kutolea huduma.  Dispensing, Store ya dawa, chumba cha 

kupumzika mama baada ya kujifungua. 

6. Upungufu wa vyumba vya Maabara. 

7. Vifo vitokanavyo na uzazi – 174/100,000 

8. Vifo vya watoto wa chini ya miaka mitano 1/1000 

9. Vifo vya watoto wachanga(28day) – 2/1000. 

10. Uhaba wa nyumba za watumishi kwa asilimia 69% 

11. Ukosefu wa gari la usimamizi kwa CHMT 

 

 

MKAKATI WA KUTATUA CHANGAMOTO ZILIZOPO 

1. Halmashauri kuendelea kuomba vibali vya ajira kwa watumishi wa afya. 

2. Kuongeza bajeti ya vifaa na fedha zinazopitishwa kwenye bajeti zinachelewa kupokelewa 

katika ngazi ya vituo na Halmashauri.Kuimarisha mfuko wa Bima ya Afya jamii ili 

kuongeza mapato na kusaidia kupunguza makali ya ufinyu wa bajeti 

3. Kuendelea kuweka katika mipango ya bajeti na kushirikisha wadau wa maendeleo 

kutatua changamoto ya upatikanaji wa maji safi katika vituo vya kutolea huduma. 

4. Halmashauri kuendelea kuboresha miundombinu inayoendana na wakati uliopo. 

5. (a)   Kuendelea kukamilisha zahanati ambazo hazijakamilika:- 

(b) Kuboresha huduma za upasuaji wa dharura katika vituo vya afya kupunguza 

umbali wa kufuata huduma. 

(c) Kuendelea kutoa elimu katika ngazi mbalimbali za jamii na viongozi ili kutambua 

umuhimu wa kuwahi matibabu na kuanza kliniki mapema ili kuweza kupata 
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huduma mapema kupunguza vifo vya watoto chini ya miaka mitano na mama 

wajawazito ili kupunguza vifo 

(d) Kuwepo na mfuko wa kijiji kusaidia wajawazito 

(e) Kuimarisha mfumo wa rufaa kutoka ngazi zote . 

6. Ukamilishaji wa zahanati uende sambamba na ukamilishaji wa nyumba za watumishi. 

7. (a) Halmashauri kuweka kwenye mpango wa kununua gari kwa ajili ya usimamizi elekezi 

ili kufanya kazi kwa ufanisi. 

(b)   Kuwasiliana na Wizara ya Afya na TAMISEMI kuomba gari kwa ajili ya usimamizi. 

 

 

 


