
Taratibu za kufuata ili kuanzisha mashamba pori, bustani za wanyama, pamoja ranchi 

za wanyamapori. 

1) Uanzishaji wa mashamba ya wanyamapori(wildlife farms), bustani za 

wanyamapori(wildlife zoo) pamoja na ranchi za wanyamapori(Wildlife ranch) 

unaomgozwa na kanuni zijulikanazo kama Wildlife conservation(Management of 

captive facility) Regulation of 2020. Kanuni ya 6 ya kanuni hiyo inaainisha sifa 

zifuatazo ili mtu aweze kuanzisha mashamaba ya wanyamapori, bustani za 

wanyamapori pamoja na ranchi za wanyamapori. 

i. Muombaji anatakiwa awe na umiliki wa ardhi (hati za kumiliki ardhi).  Ka 

ma ni forighner utaratibu wa kupewa ardhi utafuata utaratibu wa kawaida 

wa investiment kutoka tanzania investment center (TIC) 

ii. Awe mtanzania, kwa wageni wanatakiwa waungane na watanzania katika 

uwekezaji watengeneze Corporate company ambapo share iwe angalau 

51% kwa watanzania na inayobaki ni kwa ngeni. 

iii. Maombi ya uanzishaji wa mashamba ya wanyamapori, bustani za 

wanyamapori, na ranchi za wanyamapori yaendane na mpango wa 

matumizi bora ya ardhi ya eneo husika. 

iv. Aandae mpango kazi (Busness plan) inayoonesha uhalisia wa utekelezaji 

wa uwekezaji) 

v. Awe na cheti cha tathmini ya uharibifu wa mazingira (environmental 

impact Assessment) kulingana na aina ya wanyama anaotaka kuwafuga. 

vi. Muombaji ajiandae na utambuzi wa wanyama atakaowafuga, i.e micro-

chip au alama  

vii. Alipe ada ya usajili  

viii. Muombaji awe amefuata sheria zingine zozote (zitzkazohitajika) 

ix. Afuate miongozo mingine kutoka kwa  mkurugenzi wa wanyamapori. 

 

Sambamba na usajili (registration) Muombanji atatakiwa kuwa na leseni za kujihusisha 

na nyara za serikali (Trophy dealer’s licence) kulingana na daraja la aina ya biashara 

anayotaka kuifanya ambayo ni daraja la 17 ni kwa bustani za wanyamapori, 18 ni kwa 

mashamba ya kufugia wanyamapori na 20 ni kwa ranchi za wanyamapori 

NB. Ili kuomba usajili na leseni za kujihusisha na nyara za serikali kuna maombi 

unatakiwa kuyatuma kwa cc@tawa.go.tz.  
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